Cho vào cốc thủy tinh chứa 100 ml dung dịch CuSO$_{4}$ 0,1M một mẩu kim loại sắt có khối lượng 5,6 gam. Sau khi phản ứng hoàn toàn, khối lượng (gam) kim loại có trong cốc là
A. 6,24.
B. 5,68.
C. 0,64.
D. 5,52.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Lời giải chi tiết:
Số mol Fe = 0,1 mol ; Cu$^{2+}$ = 0,01 mol.
PT pứ: Fe + Cu$^{2+}$ → Fe$^{2+}$ + Cu
Số mol Fe phản ứng = 0,01 mol và dư 0,09 mol ; tạo thành 0,01 mol Cu .
⇒ ∑ khối lượng kim loại trong cốc là: = 5,68 gam.
Đáp án B