Cho V$_{1}$ lít H$_{2}$ tác dụng vừa đủ với V$_{2}$ lít hỗn hợp khí O$_{2}$, O$_{3}$ có tỉ khối hơi so với H$_{2}$ bằng 20 chỉ thu được sản phẩm duy nhất là nước. Biết các khí đo ở cùng điều kiện. Mối liên hệ giữa V$_{1}$ và V$_{2}$ là
A. V$_{1}$ = V$_{2}$.
B. V$_{1}$ = 2,5V$_{2}$.
C. V$_{1}$ = 5V$_{2}$.
D. V$_{1}$ = 2V$_{2}$.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: B
Phương pháp giải:
Phương pháp đường chéo
Lời giải chi tiết:
M $_{khí }$= 40
=> V$_{O2}$ = V$_{O3}$ = 0,5V$_{2}$ (lít)
PTHH:
2H$_{2}$ + O$_{2}$ \(\xrightarrow{{{t}^{o}}}\) 2H$_{2}$O
V$_{2}$ ← 0,5V$_{2}$
3H$_{2}$ + O$_{3}$ \(\xrightarrow{{{t}^{o}}}\) 3H$_{2}$O
1,5V$_{2}$ ← 0,5V$_{2}$
=> V$_{H2}$ = V$_{2}$ + 1,5V$_{2 }$= 2,5V$_{2}$ hay V$_{1}$ = 2,5V$_{2}$
Đáp án B