Tháng Hai 3, 2026

Cho từ từ 300 ml dung dịch NaHCO$_{3}$ 0,1M, K$_{2}$CO$_{3}$ 0,2M vào 100 ml dung dịch HCl 0,2M; NaHSO$_{4}$ 0,6M thu được V lít CO$_{2}$ thoát ra ở đktc và dung dịch X. Thêm vào dung dịch X 100 ml dung dịch KOH 0,6M; BaCl$_{2}$ 1,5M thu được m gam kết tủa. Giá trị của V và m là

Cho từ từ 300 ml dung dịch NaHCO$_{3}$ 0,1M, K$_{2}$CO$_{3}$ 0,2M vào 100 ml dung dịch HCl 0,2M; NaHSO$_{4}$ 0,6M thu được V lít CO$_{2}$ thoát ra ở đktc và dung dịch X. Thêm vào dung dịch X 100 ml dung dịch KOH 0,6M; BaCl$_{2}$ 1,5M thu được m gam kết tủa. Giá trị của V và m là

A. 1,0752 và 22,254g.

B. 1,0752 và 23,436.

C. 0,448 và 25,8.

D. 0,448 và 11,82.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

Khi cho từ từ HCO$_{3}$$^{- }$và CO$_{3}$$^{2-}$ vào H$^{+}$ thì phản ứng xảy ra đồng thời theo đúng tỉ lệ mol:

HCO$_{3}$$^{- }$+ H$^{+}$ → H$_{2}$O + CO$_{2}$

CO$_{3}$$^{2-}$ + 2H$^{+}$ → H$_{2}$O + CO$_{2}$

Dung dịch sau phản ứng gồm: HCO$_{3}$$^{- }$0,014); CO$_{3}$$^{2-}$ 0,028); SO$_{4}$$^{2-}$(0,06)

Khi thêm Ba(OH)$_{2}$ vào dd sau phản ứng thì có pư:

HCO$_{3}$$^{- }$+ OH$^{-}$ → CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O

Kết tủa gồm BaSO$_{4}$ và BaCO$_{3}$

Lời giải chi tiết:

n$_{H+}$ = n$_{HCl}$ + n$_{NaHSO4}$ = 0,02 + 0,06 = 0,08 mol

n$_{HCO3-}$ = 0,03 mol

n$_{CO32-}$ = 0,06 mol

n$_{H+}$ < n$_{HCO3-}$ + 2n$_{CO32-}$ nên H$^{+}$ phản ứng hết

Khi cho từ từ HCO$_{3}$$^{- }$và CO$_{3}$$^{2-}$ vào H$^{+}$ thì phản ứng xảy ra đồng thời theo đúng tỉ lệ mol:

HCO$_{3}$$^{- }$+ H$^{+}$ → H$_{2}$O + CO$_{2}$

x x x

CO$_{3}$$^{2-}$ + 2H$^{+}$ → H$_{2}$O + CO$_{2}$

2x 4x 2x

⇒ n$_{H+}$ = x + 4x = 0,08 ⇒ x = 0,016 mol

⇒ V$_{CO2}$ = 3x.22,4 = 1,0752 lít

Dung dịch sau phản ứng gồm: HCO$_{3}$$^{- }$0,014); CO$_{3}$$^{2-}$ 0,028); SO$_{4}$$^{2-}$(0,06)

Khi thêm OH$^{- (}$0,06) và Ba$^{2+}$ (0,15) vào:

HCO$_{3}$$^{- }$+ OH$^{-}$ → CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O

0,014 →0,014→ 0,014

Ta thấy: n$_{Ba2+}$ (0,15) > n$_{SO42-}$ + n$_{CO32-}$ (0,06 + 0,014 + 0,028 = 0,102)

⇒ Ba$^{2+}$ hết

Kết tủa gồm: BaSO$_{4}$ (0,06) và BaCO$_{3}$ (0,042)

⇒ m $_{kết tủa}$ = 22,254 gam

Đáp án A