Cho từ từ 200 ml dung dịch hỗn hợp HCl 1M và H$_{2}$SO$_{4}$ 0,5M vào 300 ml dung dịch Na$_{2}$CO$_{3}$ 1M thu được V lít khí (ở đktc). Giá trị của V là:
A. 2,24.
B. 4,48.
C. 3,36.
D. 1,68.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Cho từ từ H$^{+}$ vào CO$_{3}$$^{2-}$ nên thứ tự phản ứng như sau:
H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ →HCO$_{3}$$^{-}$
H$^{+}$ + HCO$_{3}$$^{-}$ → H$_{2}$O + CO$_{2}$
Đáp án A
Lời giải chi tiết:
\(\begin{array}{*{20}{l}}
{{n_{{H^ + }}} = {n_{HCl}} + 2{n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,4{\text{ }}mol} \\
{{n_{C{O_3}^{2 – }}} = 0,3{\text{ }}mol}
\end{array}\)
Cho từ từ H$^{+}$ vào CO$_{3}$$^{2-}$ nên thứ tự phản ứng như sau:
H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ →HCO$_{3}$$^{-}$
0,3←0,3→ 0,3
H$^{+}$ + HCO$_{3}$$^{-}$ → H$_{2}$O + CO$_{2}$
0,1→0,1 → 0,1
V=0,1.22,4=2,24 lít
Đáp án A