Tháng Hai 3, 2026

Cho thực hiện phản ứng tráng bạc hoàn toàn 1,53 gam dung dịch truyền huyết thanh glucozo thu được 0,0918 gam Ag. Nồng độ phần trăm của dung dịch truyền huyết thanh trên là

Cho thực hiện phản ứng tráng bạc hoàn toàn 1,53 gam dung dịch truyền huyết thanh glucozo thu được 0,0918 gam Ag. Nồng độ phần trăm của dung dịch truyền huyết thanh trên là

A. 3,5%.

B. 7,65%.

C. 2,5%.

D. 5%.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

Từ số mol Ag tính được số mol glucozo. Từ đó tính được khối lượng glucozo.

Do đó C%$_{dd}$ = (m$_{ct}$/m$_{dd}$).100%

Lời giải chi tiết:

Ta có Glucozơ → 2Ag

Ta có: n$_{glucozo}$ = ½.n$_{Ag}$ = ½.8,5. 10$^{-4}$ = 4,25.10$^{-4}$ (mol) → m$_{glucozo}$ = 4,25.10$^{-4}$.180 = 0,0765 (g)

Nồng độ phần trăm của dung dịch truyền huyết thanh trên là

C%$_{dd}$ = (m$_{ct}$/m$_{dd}$).100% = (0,0765/1,53).100% = 5%

Đáp án D