Cho số mol của Nitơ là 0,5 mol. Số mol của Oxi là 0,5 mol. Kết luận nào sau đây là đúng?
A. Khối lượng của nitơ là 16
B. Khối lượng của oxi là 14
C. Nitơ và oxi có thể tích bằng nhau ở đktc
D. Nitơ và oxi có khối lượng bằng nhau.
Hướng dẫn
n$_{N2}$ = 0,5 mol; M$_{ N2}$ = 28g/mol => m$_{ N2}$ = n$_{ N2}$ . M$_{ N2}$ = 0,5 . 28 = 14 g
n$_{O2}$ = 0,5 mol; M$_{ O2}$ = 32g/mol => m$_{ O2}$ = n$_{ O2}$ . M$_{ O2}$ = 0,5 . 32 = 16 g
=> m$_{N2}$ D sai
ta có n$_{N2}$ = n$_{O2}$ => ở điều kiện tiêu chuẩn 2 khí có thể tích bằng nhau
Đáp án cần chọn là: C