Cho rất từ từ 0,2 lít dung dịch HCl 1M vào 0,2 lít dung dịch hỗn hợp KOH 0,5M, K$_{2}$CO$_{3}$ 0,4M đến phản ứng hoàn toàn, thu được x lít khí ở đktc. Giá trị của x là:
A. 1,12
B. 0,336
C. 0,448
D. 2,24.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
B. $_{1}$: Tính n$_{H+}$ ; n$_{OH- }$ ; n$_{CO32-}$
B. $_{2}$: Viết phương trình ion rút gọn thứ tự các phản ứng xảy ra
H$^{+}$ + OH $^{-}$ → H$_{2}$O
H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ → HCO$_{3}$$^{-}$
H$^{+}$ + HCO$_{3}$$^{-}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O
B. $_{3}$: Tính toán theo phương trình với chú ý, chất nào phản ứng hết thì theo số mol của chất đó
Lời giải chi tiết:
n$_{H+}$ = n$_{HCl}$ = 0,2 (mol);
n$_{OH-}$ = n$_{KOH}$ = 0,1 (mol) ; n$_{CO32-}$ = n$_{K2CO3}$ = 0,08 (mol)
Thứ tự xảy ra phản ứng:
H$^{+}$ + OH $^{-}$ → H$_{2}$O
0,1← 0,1
H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ → HCO$_{3}$$^{-}$
0,08 ← 0,08 → 0,08
H$^{+}$ + HCO$_{3}$$^{-}$ → CO$_{2}$ + H$_{2}$O
(0,2 – 0,1 – 0,08) → 0,02
n$_{CO2}$ = 0,02 (mol) ⇒ V$_{CO2}$ = 0,02.22,4 = 0,448 (l)
Đáp án C