Cho phản ứng hạt nhân: \(\alpha +_{13}^{27}\textrm{Al}\rightarrow _{15}^{30}\textrm{P}+n\) khối lượng của các hạt nhân là mα = 4,0015u, mAl = 26,97435u, mP = 29,97055u, mn = 1,008670u, 1u = 931 MeV/c2. Phản ứng này có năng lượng
A. thu vào 3,1375 MeV
B. tỏa ra 1,21. 10-13J
C. tỏa ra 3,1375 MeV
D. thu vào 5,02.10-19 J
Hướng dẫn
\(\Delta E=\left ( m_{\alpha }+m_{Al}-m_{p}-m_{n} \right ).c^{2}=-5,02.10^{-19}J\)