Cho phản ứng hạt nhân \(_{1}^{3}\textrm{T} + _{1}^{2}\textrm{D}\rightarrow _{2}^{4}\textrm{He} + n + 17,5 MeV\). Cho NA = 6,02.1023 mol-1. Năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 336 cm3 khí Heli ở điều kiện tiêu chuẩn bằng
A. 25284 J.
B. 50568 J.
C. 1,58.1023 J.
D. 9,03.1021 J.
Hướng dẫn
Số mol Heli ở điều kiện tiêu chuẩn bằng
\(N=\frac{V}{22,4}=\frac{336.10^{-3}}{22,4}=0,015(mol)\)
Năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 336 cm3 khí Heli ở điều kiện tiêu chuẩn bằng
\(E = N.N_A.Q=1,5808.10^{23}(MeV) = 2,5293.10^{10}(J)\)