Tháng Hai 4, 2026

Cho muối NH$_{4}$Cl tác dụng vừa đủ với 100 ml dung dịch NaOH đun nóng thì thu được 5,6 lít (đktc) một chất khí. Nồng độ mol/l của dung dịch NaOH đã dùng là

Cho muối NH$_{4}$Cl tác dụng vừa đủ với 100 ml dung dịch NaOH đun nóng thì thu được 5,6 lít (đktc) một chất khí. Nồng độ mol/l của dung dịch NaOH đã dùng là

A. 3,0M.

B. 1,0M.

C. 2,0M.

D. 2,5M.

Hướng dẫn

Chọn phương án: D

Phương pháp giải:

Viết và tính toán theo PTHH.

Lời giải chi tiết:

NH$_{4}$$^{+}$ + OH$^{- }$→ NH$_{3}$ + H$_{2}$O

Theo PTHH: n$_{OH- }$= n$_{NH3}$ = 5,6 : 22,4 = 0,25 mol

⇒ C$_{M}$ = n : V = 0,25 : 0,1 = 2,5M

Đáp án D