Tháng Hai 4, 2026

Cho một khối phóng xạ có độ phóng xạ ban đầu là H0 , gồm hai chất phóng xạ có số hạt ban đầu bằng nhau. Chu kỳ bán rã của chúng lần lượt là T1=2h và T2=3h. Sau 6h, độ phóng xạ của khối chất còn lại:

Cho một khối phóng xạ có độ phóng xạ ban đầu là H0 , gồm hai chất phóng xạ có số hạt ban đầu bằng nhau. Chu kỳ bán rã của chúng lần lượt là T1=2h và T2=3h. Sau 6h, độ phóng xạ của khối chất còn lại:

A. 3H0/36

B. 7 H0/40

C. 5H0/48

D. 9H0/35

Hướng dẫn

Ta có: \(Ho = \frac{ln2}{T_1}.N_O + \frac{ln2}{T_2}No\Rightarrow N_0.ln2 = \frac{6}{5}H_0\)

\(\Rightarrow H = \frac{ln2}{T_1}.N_O.2^{ – \frac{t}{T_1}} + \frac{ln2}{T_2}No.2^{ – \frac{t}{T_2}} = \frac{7}{40}H_0\)

=>Đáp án B.