Cho một đoạn mạch điện xoay chiều gồm điện trở thuần R và một cuộn cảm thuần có hệ số tự cảm L. Điện áp hai đầu đoạn mạch có biểu thức $u=100\sqrt{2}c\text{os}\left( 100\pi t+\varphi \right)V$Cường độ dòng điện trong mạch có giá trị hiệu dụng là 2 A và chậm pha hơn điện áp lượng$\frac{\pi }{3}$. Giá trị của điện trở thuần R là
A. R = 25 Ω.
B. $R=25\sqrt{3}\,\Omega $
C. R = 50 Ω.
D. $R=50\sqrt{3}\,\Omega $
Hướng dẫn
$\tan \varphi =\frac{{{Z}_{L}}}{R}=\sqrt{3}\to {{Z}_{L}}=R\sqrt{3}$. $Z=\frac{U}{I}=50\text{ }\Omega =\sqrt{{{R}^{2}}+Z_{L}^{2}}=2R\to R=25\text{ }\Omega \text{. }$