Tháng Hai 3, 2026

Cho một xe ô tô chạy trên một quãng đường trong 5 giờ. Biết 2 giờ đầu xe chạy với tốc độ trung bình 50km/h và 3 giờ sau xe chạy với tốc độ trung bình 40km/h. Vận tốc trung bình của xe trong suốt thời gian chuyển động là:

Cho một xe ô tô chạy trên một quãng đường trong 5 giờ. Biết 2 giờ đầu xe chạy với tốc độ trung bình 50km/h và 3 giờ sau xe chạy với tốc độ trung bình 40km/h. Vận tốc trung bình của xe trong suốt thời gian chuyển động là:

A. 45km/h     

B. 44km/h

C. 43km/h     

D. 42km/h

Hướng dẫn

Đáp án B

– Mà quãng đường ô tô đi trong 2 giờ đầu là:

   2.50 = 100 (km)

– Quãng đường ô tô đi trong 3 giờ sau là:

   3.40 = 120 (km)

– Vận tốc trung bình của xe trong suốt thời gian chuyển động là:

   (100 + 120) : (2 + 3) = 44 (km/h)