Cho mạch điện như hìnhh vẽ. Biết R = 4 Ω, đèn Đ ghi 6V – 3W, U$_{AB}$ = 9V không đổi, R$_{x}$ là biến trở. Điện trở của đèn không đổi. Xác định giá trị của R$_{x}$ để đèn sáng bình thường?
A 24Ω
B 12Ω
C 6Ω
D 3Ω
Hướng dẫn
Chọn đáp án: A
Phương pháp giải:
Phương pháp:
Công thức của đoạn mạch nối tiếp: \(\left\{ \begin{array}{l}U = {U_1} + {U_2}\\I = {I_1} = {I_2}\end{array} \right.\)
Công thức của đoạn mạch mắc song song: \(\left\{ \begin{array}{l}U = {U_1} = {U_2}\\I = {I_1} + {I_2}\end{array} \right.\)
Hệ thức của định luật Ôm: \(I = \frac{U}{R}\)
Hướng dẫn
Cách giải:
Đèn sáng bình thường nên: U$_{DB}$ = U$_{Rx}$ = U$_{Đ}$ = 6V
Cường độ dòng điện chạy trong mach chính là: \(I = \frac{{{U_{AD}}}}{R} = \frac{{{U_{AB}} – {U_{DB}}}}{R} = \frac{{9 – 6}}{4} = 0,75A\)
Mặt khác: \({I_{Rx}} = I – {I_D} = I – \frac{{{P_D}}}{{{U_D}}} = 0,75 – \frac{3}{6} = 0,25A\)
→ Điện trở \({R_x} = \frac{{{U_{DB}}}}{{{I_{Rx}}}} = \frac{6}{{0,25}} = 24\Omega \)
Chọn A