Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó R$_{1}$ = R$_{3}$ = R$_{5}$ = 3Ω; R$_{2}$ = 8Ω; R$_{4}$ = 6Ω; U$_{5}$ = 6 V. Tính điện trở tương đương của đoạn mạch AB và cường độ dòng điện chạy qua từng điện trở.
A \(R = 4\Omega ;{I_1} = {I_5} = 2A;{I_3} = {4 \over 3}A;{I_4} = {2 \over 3}A;{I_2} = 2A\)
B \(R = 8\Omega ;{I_1} = {I_5} = 2A;{I_3} = {4 \over 3}A;{I_4} = {2 \over 3}A;{I_2} = 2A\)
C \(R = 4\Omega ;{I_1} = {I_5} = 1A;{I_3} = {4 \over 3}A;{I_4} = {2 \over 3}A;{I_2} = 2A\)
D \(R = 8\Omega ;{I_1} = {I_5} = 2A;{I_3} = {2 \over 3}A;{I_4} = {4 \over 3}A;{I_2} = 2A\)
Hướng dẫn
Chọn đáp án: A
Hướng dẫn
Chọn A