Tháng Hai 4, 2026

Cho mạch điện như hình vẽ. Các điện trở có giá trị bằng nhau R = 6 Ω. Nguồn điện có suất điện động ɛ = 3 V, điện trở trong r = 2 Ω. Điện trở của các dây nối và khoá K không đáng kể. Cường độ dòng điện chạy qua nguồn khi đóng khoá K có giá trị bằng A 1,5 (A). B 0,75(A). C 0,15 (A). D 0,6(A).

Cho mạch điện như hình vẽ. Các điện trở có giá trị bằng nhau R = 6 Ω. Nguồn điện có suất điện động ɛ = 3 V, điện trở trong r = 2 Ω. Điện trở của các dây nối và khoá K không đáng kể. Cường độ dòng điện chạy qua nguồn khi đóng khoá K có giá trị bằng

A 1,5 (A).

B 0,75(A).

C 0,15 (A).

D 0,6(A).

Hướng dẫn

Chọn đáp án: D

Hướng dẫn

Đáp án D

Khi khóa k đóng ta có điện trở mạch ngoài được xác định bởi biểu thức \({R_{td}} = \frac{R}{2} = 3\Omega \)

Áp dụng định luật Ohm cho toàn mạch ta xác định được cường độ dòng điện chạy qua mạch là

\(I = \frac{\xi }{{{R_{td}} + r}} = \frac{3}{{3 + 2}} = 0,6A\)