Tháng Hai 3, 2026

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, biết E = 3 V,\({{R}_{1}}=5\Omega \) ampe kế chỉ 0,3 A, vôn kế chỉ 1,2 V. Ampe kế và vôn kế lí tưởng. Giá trị điện trở trong r của nguồn là A \(0,\text{75 }\!\!\Omega\!\!\text{ }\) B \(0,5\text{ }\!\!\Omega\!\!\text{ }\) C \(0,2\text{5 }\!\!\Omega\!\!\text{ }\) D \(\text{1 }\!\!\Omega\!\!\text{ }\)

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở của dây nối, biết E = 3 V,\({{R}_{1}}=5\Omega \) ampe kế chỉ 0,3 A, vôn kế chỉ 1,2 V. Ampe kế và vôn kế lí tưởng. Giá trị điện trở trong r của nguồn là

A \(0,\text{75 }\!\!\Omega\!\!\text{ }\)

B \(0,5\text{ }\!\!\Omega\!\!\text{ }\)

C \(0,2\text{5 }\!\!\Omega\!\!\text{ }\)

D \(\text{1 }\!\!\Omega\!\!\text{ }\)

Hướng dẫn

Chọn đáp án: D

Phương pháp giải:

Áp dụng: \(E=I\left( r+{{R}_{1}}+{{R}_{2}} \right)\)

Hướng dẫn

Từ biểu thức: \(E=I\left( r+{{R}_{1}}+{{R}_{2}} \right)\Rightarrow E=I.(r+{{R}_{1}})+{{U}_{2}}\Leftrightarrow 3=0,3.(r+5)+1,2\)

\(\Rightarrow r=1(\Omega )\)

Chọn D