Cho mạch điện như hình vẽ. Biết \(E = 6,6V;r = 0,12\Omega \). Đèn Đ$_{1}$ loại 6V-3W; đèn Đ$_{2}$ loại 2,5V-1,25W. Điều chỉnh R$_{1}$ và R$_{2}$ sao cho hai đèn sáng bình thường. Giá trị của R$_{2}$ là
A 7Ω
B 6Ω
C 8Ω
D 5Ω
Hướng dẫn
Chọn đáp án: A
Phương pháp giải:
Biểu thức cường độ âm I = U/R
Hướng dẫn
Cường độ dòng điện qua đèn 2: \({I_2} = {P_2}:{U_2} = 0,5A\)
Hiệu điện thế hai đầu R$_{2}$ là: \({U_{{R_2}}} = {U_{{D_1}}} – {U_{{D_2}}} = 6 – 2,5 = 3,5\)
Giá trị điện trở R$_{2}$ là: \({R_2} = {{{U_2}} \over {{I_2}}} = 7\Omega \)