Cho mạch điện như hình bên. Biết E = 12 V; r = 1 Ω; R$_{1}$ = 5 Ω; R$_{2}$ = R$_{3}$ = 10 Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối. Hiệu điện thế giữa hai đầu R$_{1}$ là
A 10,2 V.
B 4,8 V.
C 9,6 V
D 7,6 V.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: C
Phương pháp giải:
Áp dụng định luật Ohm cho toàn mạch \(I = \frac{\xi }{{r + R}}\)
Hướng dẫn
Đáp án C
Hiệu điện thế giữa hai đầu R$_{1}$ là \(U = \xi – \frac{{\xi .r}}{{r + \frac{{{R_1}\left( {{R_2} + {R_3}} \right)}}{{{R_1} + {R_2} + {R_3}}}}} = 12 – \frac{{12.1}}{{1 + \frac{{5(10 + 10)}}{{5 + 10 + 10}}}} = 9,6V\)