Cho mạch điện như hình bên. Biết E = 12 V; r =1Ω; R$_{1}$ = 3 Ω; R$_{2}$=R$_{3}$ = 4 Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối. Công suất tiêu thụ điện của R$_{1}$ là
A 9,0 W.
B 6,0 W.
C 4,5 W
D 12,0 W.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: D
Hướng dẫn
Đáp án D
Công suất tiêu thụ điện của R$_{1}$ là :\({P_1} = {R_1}{I^2} = \frac{{{\xi ^2}{R_1}}}{{{{\left( {{R_1} + \frac{{{R_2}{R_3}}}{{{R_2} + {R_3}}} + r} \right)}^2}}} = 12W\)