Cho mạch điện kín như hình vẽ C = 2 pF, ξ, r có giá trị không đổi, khảo sát cường độ dòng điện I trong mạch chính theo biến trở R có đồ thị như hình vẽ. Khi R1 = 2 Ω thì I1 = 2 A. Điện tích của tụ điện ở giá trị R2 bằng
A. 6.10$^{-9}$ C.
B. 4.10$^{-9}$ C.
C. 6.10$^{-12}$ C.
D. 1,5.10$^{-12}$ C.
Hướng dẫn
Ta có: ${{R}_{2}}=1$Ω thì ${{I}_{2}}=3$A → ${{U}_{C}}={{U}_{R}}={{I}_{2}}{{R}_{2}}=\left( 3 \right).\left( 1 \right)=3$V.
$q=C{{U}_{2}}=\left( {{2.10}^{-9}} \right).\left( 3 \right)={{6.10}^{-9}}$C.
Chọn A.