Tháng Hai 3, 2026

Cho mạch điện kín có bộ nguồn là 8 pin mắc nối tiếp, mỗi pin có suất điện động E$_{0}$ = 1,5V, điện trở trong r$_{0}$ = 0,25Ω cung cấp điện cho mạch ngoài như hình sau. Biết R$_{1}$ = 2Ω, R$_{2}$ là đèn (6V – 6W), R$_{3}$ = 4Ω, R$_{4}$ là điện trở của bình điện phân chứa dung dịch CuSO$_{4}$ dương cực tan với R = 8Ω. Ampe kế có điện trở không đáng kể và vôn kế có điện trở rất lớn a) Tính suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn. b) Tìm điện trở của bóng đèn và cường độ dòng điện định mức của đèn? c) Tìm số chỉ của ampe kế và vôn kế khi đèn sáng bình thường? d) Tính khối lượng đồng bán vào ca tốt sau 32 phút 10 giây điện phân. Biết đồng có nguyên tử lượng là 64 và hóa trị 2. Phương pháp giải: Áp dụng công thức định luật Ôm và công thức mắc nguồn điện thành bộ Hướng dẫn a) E$_{b}$ = 8E$_{0}$ = 12V; r$_{b}$ = 8r$_{0}$ = 2Ω b) R$_{đ}$ = U$_{đm}$^{2}$/P$_{đm}$ = 6Ω I$_{đm}$ = P$_{đm}$/U$_{đm}$ = 1A c) Khi đèn sáng bình thường: U$_{đ}$ = 6V = U$_{34}$ I$_{34}$= U$_{34}$/R$_{34}$ = 6/12 = 0,5A Cường độ dòng điện mạch chính: I = I$_{đ}$+ I$_{34}$ = 1,5A = I$_{A}$ Số chỉ của Vôn kế: U$_{V}$ = I.R$_{tđ}$ = 1,5.6=9V d) Áp dụng công thức: m = AIt/Fn = 64.0,5.1930/96500.2=0,32g ##categories: 11493## ##tags: Vật lý 11##

Cho mạch điện kín có bộ nguồn là 8 pin mắc nối tiếp, mỗi pin có suất điện động E$_{0}$ = 1,5V, điện trở trong r$_{0}$ = 0,25Ω cung cấp điện cho mạch ngoài như hình sau. Biết R$_{1}$ = 2Ω, R$_{2}$ là đèn (6V – 6W), R$_{3}$ = 4Ω, R$_{4}$ là điện trở của bình điện phân chứa dung dịch CuSO$_{4}$ dương cực tan với R = 8Ω. Ampe kế có điện trở không đáng kể và vôn kế có điện trở rất lớn

a) Tính suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn.

b) Tìm điện trở của bóng đèn và cường độ dòng điện định mức của đèn?

c) Tìm số chỉ của ampe kế và vôn kế khi đèn sáng bình thường?

d) Tính khối lượng đồng bán vào ca tốt sau 32 phút 10 giây điện phân. Biết đồng có nguyên tử lượng là 64 và hóa trị 2.

Phương pháp giải:

Áp dụng công thức định luật Ôm và công thức mắc nguồn điện thành bộ

Hướng dẫn

a) E$_{b}$ = 8E$_{0}$ = 12V; r$_{b}$ = 8r$_{0}$ = 2Ω

b) R$_{đ}$ = U$_{đm}$^{2}$/P$_{đm}$ = 6Ω

I$_{đm}$ = P$_{đm}$/U$_{đm}$ = 1A

c) Khi đèn sáng bình thường:

U$_{đ}$ = 6V = U$_{34}$

I$_{34}$= U$_{34}$/R$_{34}$ = 6/12 = 0,5A

Cường độ dòng điện mạch chính: I = I$_{đ}$+ I$_{34}$ = 1,5A = I$_{A}$

Số chỉ của Vôn kế: U$_{V}$ = I.R$_{tđ}$ = 1,5.6=9V

d) Áp dụng công thức: m = AIt/Fn = 64.0,5.1930/96500.2=0,32g