Cho mạch điện gồm một cuộn dây độ tự cảm L = 1/π (H), điện trở r = 50 W mắc nối tiếp với một điện trở R có giá trị thay đổi được và tụ C = \(\frac{2.10^{-4}}{\pi}\) F. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một hiệu điện thế xoay chiều ổn định có f = 50Hz. Lúc đầu R = 50\(\Omega\). Khi tăng R thì công suất tiêu thụ của biến trở R sẽ:
A. Giảm
B. Giảm
C. Tăng rồi giảm
D. Giảm rồi tăng.
Hướng dẫn
\(Z_L=\omega L=100\Omega ;Z_C=\frac{1}{\omega C}=50\Omega\)
Thay đổi biến trở để công suất tiêu thụ trên biến trở lớn nhât
\(P_R=\frac{U^2.R}{(R+r)^2+(Z_L-Z_C)^2}=\frac{U^2}{R+\frac{r^2+(Z_L-Z_C)^2}{R}+2r}\)
\(P_{R_{max}}\Rightarrow \left [ R+\frac{r^2+(Z_L-Z_C)^2}{R} \right ]_{min}\Rightarrow R=\sqrt{r^2+(Z_L-Z_C)^2}=50\sqrt{2}(\Omega )\)
Khi tăng R thì công suất tiêu thụ của biến trở tăng đến giá trị cực đại rồi giảm