Tháng Hai 3, 2026

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ: Trong đó có các điện trở R1 = 9Ω , R2 = 15Ω , R3 = 10Ω . Dòng điện đi qua R3 có cường độ là I3 = 0,3A. Tính hiệu điện thế U giữa hai đầu đoạn mạch AB.

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ:

Trong đó có các điện trở R1 = 9Ω , R2 = 15Ω , R3 = 10Ω . Dòng điện đi qua R3 có cường độ là I3 = 0,3A. Tính hiệu điện thế U giữa hai đầu đoạn mạch AB.

A. 6,5V

B. 2,5V

C. 7,5 V

D. 5,5V

Hướng dẫn

Điện trở tương đương của R2 và R3 là:

Hiệu điện thế giữa hai đầu R3 là:

Cường độ dòng điện qua R2 là:

Cường độ dòng điện qua R1 là:

Hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch AB là:

→ Đáp án C