Tháng Hai 3, 2026

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ:

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ:

A. Biết ampe kế A chỉ 5A, cường độ dòng điện chạy qua đèn 1 và đèn 2 bằng nhau và bằng 1,5A. Xác định cường độ dòng điện qua đèn Đ$_{3}$ và cường độ dòng điện qua đèn Đ4.

B. Mạch điện trên được mắc vào nguồn điện có hiệu điện thế 12V. Biết hiệu điện thế giữa hai đầu bóng đèn Đ$_{2}$ bằng 4,5V. Tìm hiệu điện thế giữa hai đầu các bóng đèn còn lại.

Hướng dẫn

A. Mạch điện gồm (Đ$_{1}$ // Đ$_{2}$ // Đ$_{3}$) nt Đ4

    – Số chỉ của ampe kế A là 5A ⇒ Cường độ dòng điện trong mạch chính I = 5A

    – Ta có I = IA = I$_{1}$23 = I$_{4}$ = 5A

    – Xét mạch gồm Đ$_{1}$ // Đ$_{2}$ // Đ$_{3}$. Ta có:

I$_{1}$23 = I$_{1}$ + I$_{2}$ + I$_{3}$ ⇒ I$_{3}$ = I$_{1}$23 – I$_{1}$ – I$_{2}$ = 5 – 1,5 – 1,5 = 2A

B. Ta có U = U$_{1}$23 + U$_{4}$

Mà U$_{1}$23 = U$_{1}$ = U$_{2}$ = U$_{3}$¬ = 4,5V

Nên U$_{4}$ = U – U$_{1}$23 = 12 – 4,5 = 7,5V

Vậy hiệu điện thế giữa hai đầu đèn 1 bằng hiệu điện thế giữa hai đầu đèn 3 và bằng 4,5V; hiệu điện thế giữa hai đầu đèn 4 bằng 7,5V.