Tháng Hai 3, 2026

Cho mạch điện xoay chiều RLC nối tiếp, L = 0,637H, C = 39,8μF, đặt vào hai đầu mạch điện hiệu điện thế có biểu thức \(u = 150\sqrt{2}sin 100 \pi t (V)\) mạch tiêu thụ công suất P = 90 W. Điện trở R trong mạch có giá trị là:

Cho mạch điện xoay chiều RLC nối tiếp, L = 0,637H, C = 39,8μF, đặt vào hai đầu mạch điện hiệu điện thế có biểu thức \(u = 150\sqrt{2}sin 100 \pi t (V)\) mạch tiêu thụ công suất P = 90 W. Điện trở R trong mạch có giá trị là:

A. 180Ω

B. 50Ω

C. 250Ω

D. 90Ω

Hướng dẫn

Ta có:

\(Z_L = \omega L = 0,637.100 \pi = 200 \Omega\)

\(Zc = \frac{1}{wC} = \frac{1}{100 \pi.39,8.20^{-6}} = 80 \Omega\)

Lại có: \(P = \frac{U^2R}{R^2 + (Z_L – Zc)^2}\Leftrightarrow 90 = \frac{150^2.R}{R^2 + (200 – 80)^2}\Rightarrow R= 160; R = 90\)