Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, R là biến trở. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một điện áp xoay chiều ổn định \(u = U\sqrt{2}cos \omega t (V)\). Khi thay đổi giá trị của biến trở ta thấy có hai giá trị R = R1 = 45 \(\Omega\) hoặc R = R2 = 80 \(\Omega\) thì tiêu thụ cùng công suất P. Hệ số công suất của đoạn mạch điện ứng với hai trị của biến trở R1, R2 là
A. \(cos \varphi _1 = 0,5; cos \varphi _2 = 1,0\)
B. \(cos \varphi _1 = 0,5; cos \varphi _2 = 0,8\)
C. \(cos \varphi _1 = 0,8; cos \varphi _2 = 0,6\)
D. \(cos \varphi _1 = 0,6; cos \varphi _2 = 0,8\)
Hướng dẫn
Theo bài ra ta có:
\(cos \varphi = \frac{R}{\sqrt{R^2 + (Z_L – Z_C)^2}}\)
\(R_1 + R_2 = \frac{U^2}{P} \Rightarrow cos \varphi _1 = \frac{R_1}{\sqrt{R_1^2 + (Z_L – Z_C)^2}} = \frac{R_1}{\sqrt{R_1^2 + R_1R_2}} = 0,6\)\(R_1R_2 = (Z_L – Z_C)^2 \Rightarrow cos \varphi _2 = \frac{R_2}{\sqrt{R_2^2 + (Z_L – Z_C)^2}} = \frac{R_1}{\sqrt{R_2^2 + R_1R_2}} = 0,8\)