Tháng Hai 3, 2026

Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, biết R có thể thay đổi được. Điều chỉnh $R={{R}_{o}}$ thì công suất tỏa nhiệt trên R đạt giá trị cực đại và bằng 80 W. Khi điều chỉnh $R=2{{R}_{o}}$ thì công suất tiêu thụ của đoạn mạch có giá trị là bao nhiêu?

Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, biết R có thể thay đổi được. Điều chỉnh $R={{R}_{o}}$ thì công suất tỏa nhiệt trên R đạt giá trị cực đại và bằng 80 W. Khi điều chỉnh $R=2{{R}_{o}}$ thì công suất tiêu thụ của đoạn mạch có giá trị là bao nhiêu?

A. 60 W.

B. 64 W.

C. $40\sqrt{2}\,\text{W}. $

D. $60\sqrt{2}\,\text{W}. $

Hướng dẫn

Điều chỉnh $R={{R}_{o}}=\left| {{Z}_{L}}-{{Z}_{C}} \right|$ thì công suất tỏa nhiệt trên R đạt giá trị cực đại: ${{P}_{\max }}=\frac{{{U}^{2}}}{2{{R}_{0}}}=80W$ Khi điều chỉnh $R=2{{R}_{o}}$ thì công suất tiêu thụ của đoạn mạch có giá trị: $P={{I}^{2}}R=\frac{{{U}^{2}}}{{{\left( 2{{R}_{0}} \right)}^{2}}+{{\left( {{Z}_{L}}-{{Z}_{C}} \right)}^{2}}}. 2{{R}_{0}}=\frac{{{U}^{2}}}{5R_{0}^{2}}. 2{{R}_{0}}=\frac{2}{5}. \frac{{{U}^{2}}}{{{R}_{0}}}=\frac{2}{5}. 2{{P}_{\max }}=64W. $

Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, biết R có thể thay đổi được. Điều chỉnh R để công suất tỏa nhiệt trên R đạt giá trị cực đại bằng 50 W, khi đó điện áp hiệu dụng giữa hai đầu R là 20 V. Điện áp hiệu dụng hai đầu đoạn mạch có giá trị là

Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, biết R có thể thay đổi được. Điều chỉnh R để công suất tỏa nhiệt trên R đạt giá trị cực đại bằng 50 W, khi đó điện áp hiệu dụng giữa hai đầu R là 20 V. Điện áp hiệu dụng hai đầu đoạn mạch có giá trị là

A. 40 V.

B. 20 V.

C. $20\sqrt{2}\,V. $

D. 50 V.

Hướng dẫn

${{P}_{\text{max}}}=\frac{{{U}^{2}}}{2R}\Leftrightarrow R=\left| {{Z}_{L}}-{{Z}_{C}} \right|\Rightarrow {{U}_{R}}=\left| {{U}_{L}}-{{U}_{C}} \right|$ $\Rightarrow U=\sqrt{2}{{U}_{R}}=20\sqrt{2}V$

Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, biết R có thể thay đổi được. Điều chỉnh $R={{R}_{0}}$ thì công suất tỏa nhiệt trên R đạt giá trị cực đại. Khi điều chỉnh $R=2{{R}_{0}}$ thì hệ số công suất của mạch bằng

Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp, biết R có thể thay đổi được. Điều chỉnh $R={{R}_{0}}$ thì công suất tỏa nhiệt trên R đạt giá trị cực đại. Khi điều chỉnh $R=2{{R}_{0}}$ thì hệ số công suất của mạch bằng

A. $\frac{\sqrt{2}}{3}$

B. $\frac{\sqrt{3}}{2}$.

C. $\frac{2}{\sqrt{5}}$

D. $\frac{1}{2}$

Hướng dẫn

Điều chỉnh $R={{R}_{0}}$ thì công suất tỏa nhiệt trên R đạt giá trị cực đại thì: $R={{R}_{0}}=\left| {{Z}_{L}}-{{Z}_{C}} \right|$ Khi điều chỉnh ${{R}_{2}}=2{{R}_{0}}$ thì hệ số công suất của mạch bằng: $\cos \varphi =\frac{{{R}_{2}}}{{{Z}_{2}}}=\frac{2{{R}_{0}}}{\sqrt{{{\left( 2{{R}_{0}} \right)}^{2}}+R_{0}^{2}}}=\frac{2}{\sqrt{5}}$