Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó, nguồn điện có suất điện động E, điện trở trong r = 2 Ω ; mạch ngoài là biến trở R. Thay đổi giá trị của biến trở và đo công suất tỏa nhiệt trên biến trở thì thấy có những cặp giá trị R$_{1}$ và R$_{2 }$ứng với cùng một công suất. Một trong những cặp giá trị đó có R$_{1}$ = 1Ω ; giá trị R$_{2}$ bằng
A 2Ω.
B 3Ω.
C 4Ω.
D 5Ω.
Hướng dẫn
Chọn đáp án: C
Hướng dẫn
Đáp án C
Khi công suất mạch ngoài cực đại thì có hai giá trị của biến trở thỏa mãn điều kiện R$_{1}$ .R$_{2}$ = r$^{2}$ .Với R$_{1}$ = 1Ω thì R$_{2}$ = 4Ω.