Cho mạch điện như hình vẽ.
Nếu đặt vào AB hiệu điện thế 100 V thì người ta có thể lấy ra ở hai đầu CD một hiệu điện thế U$_{CD}$ = 40 V và ampe kế chỉ 1A.
Nếu đặt vào CD hiệu điện thế 60 V thì người ta có thể lấy ra ở hai đầu AB hiệu điện thế U$_{AB}$ = 15 V. Coi điện trở của ampe kế không đáng kể. Tính giá trị của mỗi điện trở.
A \({R_1} = 30\Omega ;{R_2} = 40\Omega ;{R_3} = 50\Omega \)
B \({R_1} = 20\Omega ;{R_2} = 40\Omega ;{R_3} = 60\Omega \)
C \({R_1} = 20\Omega ;{R_2} = 30\Omega ;{R_3} = 40\Omega \)
D \({R_1} = 30\Omega ;{R_2} = 40\Omega ;{R_3} = 60\Omega \)
Hướng dẫn
Chọn đáp án: B
Hướng dẫn
chọn B