Cho mạch điện như hình vẽ. Biết nguồn điện có suất điện động E = 6V, điện trở trong của nguồn r = 0,1Ω; các điện trở R$_{đ}$ = 11 Ω; R = 0,9 Ω.
a) Viết công thức tính điện trở tương đương của mạch ngoài. Áp dụng số liệu đề bài đã cho để tính điện trở tương đương của mạch ngoài.
b) Tính cường độ dòng điện qua mạch.
Phương pháp giải:
a) Sử dụng biểu thức tính điện trở tương đương của đoạn mạch có các điện trở mắc nối tiếp: \(R = {R_1} + {R_2}\)
b) Áp dụng biểu thức định luật Ôm cho toàn mạch: \(I = \frac{E}{{R + r}}\)
Hướng dẫn
a) Ta có mạch ngoài gồm \({R_d}ntR\)
\( \Rightarrow \) Điện trở tương đương mạch ngoài: \(R = {R_d} + R = 11 + 0,9 = 11,9\Omega \)
b) Cường độ dòng điện qua mạch: \(I = \frac{E}{{R + r}} = \frac{6}{{11,9 + 0,1}} = 0,5A\)