Cho m gam tinh bột lên men thành ancol etylic (rượu) với hiệu suất 81%. Toàn bộ lượng CO$_{2}$ sinh ra được hấp thu hoàn toàn vào dung dịch Ca(OH)$_{2}$ thu được 550 g kết tủa và dung dịch X. Đun kỹ dung dịch X thì thu được thêm 100 g kết tủa . Giá trị của m là:
A. 810
B. 750
C. 650
D. 550
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
B. ài toán hiệu suất: n$_{Thực tế}$ = n$_{LT}$.H%
Lời giải chi tiết:
Vì khi đun sôi dung dịch tạo thêm kết tủa chứng tỏ trong dung dịch có Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$
Ca(OH)$_{2}$ + CO$_{2}$ → CaCO$_{3}$ + H$_{2}$O
Mol 5,5 \(\leftarrow \) 550/100
Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$ \(\overset{t^{0}}{\rightarrow}\) CaCO$_{3}$ + CO$_{2}$ + H$_{2}$O
Mol 1 \(\leftarrow \) 100/100
B. ảo toàn nguyên tố C: n$_{CO2}$ = n$_{CaCO3 bđ}$ + 2n$_{Ca(HCO3)2}$ = 5,5 + 2.1 = 7,5 mol
– Xét phản ứng lên men: C$_{6}$H$_{10}$O$_{5}$ + H$_{2}$O \(\overset{Len.men}{\rightarrow}\)2CO$_{2}$ + 2C$_{2}$H$_{5}$OH
Mol 3,75 \(\leftarrow \) 7,5
n$_{LT}$.H% = n$_{Thực}$ ⇒ n$_{LT}$.81% = 3,75 ⇒ n$_{LT}$ = 4,63 mol
⇒ m = 4,63.162 = 750g
Đáp án B