Cho m gam NaOH vào dung dịch chứa 0,04 mol H$_{3}$PO$_{4}$, sau phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được 1,22m gam chất rắn khan. Giá trị m là
A. 2,0.
B. 4,0.
C. 6,0.
D. 8,0.
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
NaOH + H$_{3}$PO$_{4}$ → NaH$_{2}$PO$_{4}$ + H$_{2}$O
2NaOH + H$_{3}$PO$_{4}$ → Na$_{2}$HPO$_{4}$ + 2H$_{2}$O
3NaOH + H$_{3}$PO$_{4}$ → Na$_{3}$PO$_{4}$ + 3H$_{2}$O
Nếu chỉ có NaH$_{2}$PO$_{4}$ ⇒ m$_{muối}$ = 3m
Nếu chỉ có Na$_{2}$HPO$_{4}$ ⇒ m$_{muối}$ = 1,775m
Nếu chỉ có Na$_{3}$PO$_{4}$ ⇒ m$_{muối}$ = 1,37m
Theo đề bài: m$_{chất rắn}$ (=1,22m) < 1,37m
⇒ chất rắn gồm NaOH và Na$_{3}$PO$_{4}$
Lời giải chi tiết:
NaOH + H$_{3}$PO$_{4}$ -> NaH$_{2}$PO$_{4}$ + H$_{2}$O
2NaOH + H$_{3}$PO$_{4}$ -> Na$_{2}$HPO$_{4}$ + 2H$_{2}$O
3NaOH + H$_{3}$PO$_{4}$ -> Na$_{3}$PO$_{4}$ + 3H$_{2}$O
n$_{NaOH}$ = m/40 = 0,025m (mol)
– Nếu chỉ có NaH$_{2}$PO$_{4}$ ⇒ n$_{NaH2PO4}$ = n$_{NaOH}$ = 0,025m (mol) ⇒ m$_{muối}$ = 0,025m.120 = 3m (g)
– Nếu chỉ có Na$_{2}$HPO$_{4}$ ⇒ n$_{Na2HPO4}$ = 0,5n$_{NaOH}$ = 0,0125m (mol) ⇒ m$_{muối}$ = 0,0125m.142 = 1,775m (g)
– Nếu chỉ có Na$_{3}$PO$_{4}$ ⇒ n$_{Na3PO4}$ = n$_{NaOH}$/3 = m/120 (mol) ⇒ m$_{muối}$ = m/120.164 ≈ 1,37m (g)
Theo đề bài: m$_{chất rắn}$ (=1,22m) < 1,37m
⇒ chất rắn gồm NaOH và Na$_{3}$PO$_{4}$
⇒ n$_{Na3PO4}$ = 0,04 mol⇒ n$_{NaOH pứ}$ = 0,12 mol
m $_{rắn }$= m$_{Na3PO4 }$+ m$_{NaOH dư}$ ⇒ m $_{rắn }$= m$_{Na3PO}$4 + (m$_{NaOH bđ }$- m$_{NaOH pư}$)
⇒ 1,22m = 0,04.164 + (m – 0,12.40) ⇒ m = 8 gam
Đáp án D