Cho m gam hỗn hợp X gồm CuO, Fe$_{2}$O$_{3}$, FeO tác dụng vừa đủ với 100ml dung dịch chứa H$_{2}$SO$_{4}$ 1M và HCl 1M. Thể tích (ở đktc) hỗn hợp khí CO và H$_{2}$ tối thiểu cần dùng để khử hoàn toàn m gam hỗn hợp X là
A. 3,36 lít.
B. 6,72 lít.
C. 1,12 lít.
D. 4,48 lít.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Công thức nhanh: n$_{O( trong oxit)}$ = ½ . n$_{H+}$
n$_{(H2 + CO)}$ = n$_{O (trong oxit)}$
Lời giải chi tiết:
\(\begin{gathered}
\underbrace {CuO,F{e_2}{O_3},FeO}_{m\,gam} + \left\{ \begin{gathered}
{H_2}S{O_4}_{}:0,1mol \hfill \\
HCl:\,0,1\,mol \hfill \\
\end{gathered} \right.\xrightarrow{{}}muoi\, + {H_2}O \hfill \\
\underbrace {CuO,F{e_2}{O_3},FeO}_{m\,gam} + \left\{ \begin{gathered}
{H_2} \hfill \\
CO \hfill \\
\end{gathered} \right.\xrightarrow{{}}KL\, + \left\{ \begin{gathered}
{H_2}O \hfill \\
C{O_2} \hfill \\
\end{gathered} \right. \hfill \\
\end{gathered} \)
∑ n$_{H+}$ = 2n$_{H2SO4}$ + n$_{HCl}$ = 0,1.2 + 0,1 = 0,3 (mol)
⇒ n$_{O (Trong oxit)}$ = 1/ 2 n$_{H+}$ = 0,15 (mol)
∑ n$_{CO + H2}$ = n$_{O (Trong oxit)}$ = 0,15 (mol) ⇒ V = 0,15.22,4 = 3,36 (lít)
Đáp án A