Cho m gam hỗn hợp X gồm Cu và Mg vào dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ loãng (dư), kết thúc phản ứng thu được 3,36 lít khí H$_{2}$ (đktc). Khối lượng của Mg trong m gam X là
A. 2,4 gam.
B. 3,6 gam.
C. 4,8 gam.
D. 7,2 gam.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Cho hh Mg và Cu vào dd H$_{2}$SO$_{4}$ loãng chỉ có Mg pư, Cu không phản ứng.
Đổi số mol H$_{2}$ theo công thức: n$_{H2(đktc)}$ = V$_{H2}$/22,4 = ?
Tính số mol Mg theo số mol H$_{2}$ dựa vào PTHH: Mg + H$_{2}$SO$_{4}$ → MgSO$_{4}$ + H$_{2}$↑
→ m$_{Mg}$ = n$_{Mg}$×M$_{Mg}$ = ? (g)
Lời giải chi tiết:
Cho hh Mg và Cu vào dd H$_{2}$SO$_{4}$ loãng chỉ có Mg pư, Cu không phản ứng.
n$_{H2}$(đktc) = V$_{H2}$ /22,4 = 3,36/22,4 = 0,15 (mol)
PTHH: Mg + H$_{2}$SO$_{4}$ → MgSO$_{4}$ + H$_{2}$↑
Theo PTHH: n$_{Mg}$ = n$_{H2}$ = 0,15 (mol)
→ m$_{Mg}$ = n$_{Mg}$×M$_{Mg}$ = 0,15×24 = 3,6 (g)
Đáp án B