Cho m gam hỗn hợp kim loại gồm Fe và 0,025 mol Mg tác dụng với dung dịch chứa 0,01 mol Fe(NO$_{3}$)$_{3}$ và 0,02 mol Cu(NO$_{3}$)$_{2}$. Kết thúc phản ứng thu được hỗn hợp Z gồm dung dịch Y và 1,28 gam một kim loại. Cho thêm vào Z 0,1 mol HCl, phản ứng kết thúc thu được V lít khí NO duy nhất (đktc) và dung dịch M. Cho M tác dụng với dung dịch AgNO$_{3}$ dư thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là
A. 19,21 gam
B. 20,34 gam
C. 12,56 gam
D. 14,89 gam
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
Vì m$_{kim loại}$= 1,28 = m$_{Cu}$ = 0,02.64→ kim loại chỉ có Cu
→ dung dịch chỉ chứa Mg(NO$_{3}$)$_{2}$ và Fe(NO$_{3}$)$_{2}$
→ n$_{Mg(NO3)2}$ = ?
B. ảo toàn điện tích có 2n$_{Fe}$$^{2+}$ + 2n$_{Mg}$$^{2+}$ = n$_{NO3}$$^{-}$→ n$_{Fe}$$^{2+}$ = 0,04 mol
Z + HCl thì 3Cu + 8H$^{+}$ + 2NO$_{3}$$^{-}$ → 3Cu$^{2+}$ + 2NO + 4H$_{2}$O
3Fe $^{+2}$ + 4H$^{+}$ + NO$_{3}$$^{-}$ → 3Fe$^{3+}$ + NO +2 H$_{2}$O
→tính theo dư hết tìm thành phần trong M
Fe$^{2+}$ + Ag$^{+}$ → Fe$^{3+}$ +Ag
A. g$^{+}$ +Cl$^{-}$ → AgCl
→m = m$_{Ag}$ + m$_{AgCl}$
Lời giải chi tiết:
Vì m$_{kim loại}$= 1,28 = m$_{Cu}$ = 0,02.64→ kim loại chỉ có Cu → dung dịch chỉ chứa Mg(NO$_{3}$)$_{2}$ và Fe(NO$_{3}$)$_{2}$
Ta có n$_{Mg(NO3)2}$ = 0,025 mol( =n$_{Mg}$)
B. ảo toàn điện tích có 2n$_{Fe}$$^{2+}$ + 2n$_{Mg}$$^{2+}$ = n$_{NO3}$$^{-}$ → 2.0,025 +2 n$_{Fe}$$^{2+}$ = 0,03.3 + 0,02.2 = 0,13 → n$_{Fe}$$^{2+}$ = 0,04 mol
Z + HCl thì 3Cu + 8H$^{+}$ + 2NO$_{3}$$^{-}$ → 3Cu$^{2+}$ + 2NO + 4H$_{2}$O
Trước PƯ 0,02 0,1 0,13
Sau PƯ 0 0,467 0,117
3Fe $^{+2}$ + 4H$^{+}$ + NO$_{3}$$^{-}$ → 3Fe$^{3+}$ + NO +2 H$_{2}$O
Trước PƯ: 0,04 0,0467 0,117
Sau PƯ 0,005 0 0,105 mol
Dung dịch M chứa 0,005 mol Fe$^{2+}$, 0,035 mol Fe$^{3+}$, 0,1 mol Cl$^{-}$; 0,025 mol Mg$^{2+}$; 0,02 mol Cu$^{2+}$; 0,105 mol NO$_{3}$$^{-}$
M + AgNO$_{3}$ thì Fe$^{2+}$ + Ag$^{+}$ → Fe$^{3+}$ +Ag
A. g$^{+}$ +Cl$^{-}$ → AgCl
→m = m$_{Ag}$ + m$_{AgCl}$ = 0,005.108 + 0,1.143,5 = 14,89 g
Đáp án D