Cho m (gam) hỗn hợp Al, Mg tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 12,32 lít khí (đktc). Mặt khác, cũng m (gam) hỗn hợp trên cho tác dụng với dung dịch NaOH dư thu được 6,72 lít khí (đktc). Tính giá trị của m?
Phương pháp giải:
– Khi cho hỗn hợp trên tác dụng với NaOH dư thì chỉ có Al phản ứng. Từ số mol H$_{2}$ suy ra số mol Al.
– Khi cho hỗn hợp trên tác dụng với HCl thì có Al và Mg đều phản ứng. Từ số mol H$_{2}$ suy ra số mol Mg.
– Tính khối lượng của hỗn hợp.
Lời giải chi tiết:
– Khi cho hỗn hợp trên tác dụng với NaOH dư thì chỉ có Al phản ứng:
Ta có: \({n_{{H_2}}} = \frac{{6,72}}{{22,4}} = 0,3\left( {mol} \right)\)
PTHH: 2Al + 2NaOH + 2H$_{2}$O → 2NaAlO$_{2}$ + 3 H$_{2}$ (1)
0,2 ← 0,3 (mol)
→ m$_{Al}$ = 0,2 . 27 = 5,4 (g)
– Khi cho hỗn hợp trên tác dụng với HCl thì có Al và Mg đều phản ứng:
Ta có: \({n_{{H_2}}} = \frac{{12,32}}{{22,4}} = 0,55\left( {mol} \right)\)
PTHH: Mg + 2HCl → MgCl$_{2}$ + H$_{2}$ (3)
0,25 ← 0,55 – 0,3 = 0,25 (mol)
2Al + 6HCl → 2AlCl$_{3}$ + 3H$_{2}$ (2)
0,2 → 0,3 (mol)
→ m$_{Mg}$ = 0,25. 24 = 6 (g)
Vậy m = m$_{Al}$ + m$_{Mg}$ = 5,4 + 6 = 11,4 (g)