Tháng Hai 3, 2026

Cho m gam Cu phản ứng hết với dung dịch HNO$_{3}$ thu được 8,96 lít (đktc) hỗn hợp khí NO và NO$_{2}$ có tỉ khối đối với H$_{2}$ là 19. Giá trị của m là

Cho m gam Cu phản ứng hết với dung dịch HNO$_{3}$ thu được 8,96 lít (đktc) hỗn hợp khí NO và NO$_{2}$ có tỉ khối đối với H$_{2}$ là 19. Giá trị của m là

A. 25,6 gam.

B. 16 gam.

C. 2,56 gam.

D. 8 gam.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: A

Phương pháp giải:

Vận dụng định luật bảo toàn e: 2 n $_{Cu}$ = n $_{NO }$ . 3 + n $_{NO2}$ . 1

Sử dụng giá trị

\(\overline M = \frac{{{m_{NO}}\;{\text{ }} + {\text{ }}{{\text{m}}_{NO2}}}}{{{n_{NO}}\; + {\text{ }}{n_{NO2}}}} = \frac{{{n_{NO}}\;.{\text{ }}30{\text{ }} + {\text{ }}{n_{NO2}}.{\text{ 46}}}}{{{n_{NO}}\;{\text{ }} + {\text{ }}{n_{NO2}}}}\)

Lời giải chi tiết:

n $_{hh}$ = 0,4 mol

Ta có = 19 .2 = 38 => m $_{NO}$ + m $_{NO2}$ = 38 . 0,4 = 15,2 g

=> Hệ phương trình:

\(\left\{ \begin{gathered}

{n_{NO}}\; + {\text{ }}{n_{NO2}} = 0,4 \hfill \\

{n_{NO}}\;.{\text{ }}30{\text{ }} + {\text{ }}{n_{NO2}}.{\text{ 46}} = 15,2 \hfill \\

\end{gathered} \right\}\)

=> n $_{NO}$ = 0,2 và n $_{NO2}$ = 0,2 mol

Vận dụng định luật bảo toàn e: 2 n $_{Cu}$ = n $_{NO }$ . 3 + n $_{NO2}$ . 1

=> n $_{Cu}$ = (0,2 .3 + 0,2): 2 = 0,4 mol

=> m $_{Cu}$ = 0,4 . 64 = 25,6 g

Đáp án A