Cho m gam bột sắt vào dung dịch hỗn hợp gồm0,15 mol CuSO$_{4}$ và 0,2 mol HCl. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được 0,725m gam hỗn hợp kimloại. Giá trị của m là
A. 18,0.
B. 16,8.
C. 11,2.
D. 16,0.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
Fe + Cu$^{2+}$ → Fe$^{2+}$ + Cu
0,15 0,15 0,15
Fe + 2H$^{+}$ → Fe$^{2+}$ + H$_{2}$
0,1 0,2
Thu được hỗn hợp kim loại ⇒ Fe còn dư
→ m$_{hh}$ = m – m$_{Fe p/u}$ + m$_{Cu }$= 0,725m → m
Lời giải chi tiết:
Fe + Cu$^{2+}$ → Fe$^{2+}$ + Cu
0,15 0,15 0,15
Fe + 2H$^{+}$ → Fe$^{2+}$ + H$_{2}$
0,1 0,2
Thu được hỗn hợp kim loại ⇒ Fe còn dư
→ m$_{hh}$ = m – m$_{Fe p/u}$ + m$_{Cu }$= m – ( 0,15 + 0,1 ).56 + 0,15.64 = 0,725m → m = 16 gam.
Đáp án D