Tháng Hai 3, 2026

Cho m gam bột Fe vào dụng dịch HNO$_{3}$ lấy dư, ta được hỗn hợp X gồm hai khí NO$_{2 }$và NO có V$_{X}$ = 8,96 lít (đktc) và tỉ khối đối với O$_{2}$ bằng 1,3125. Thành phần % NO và % NO$_{2}$ theo thể tích trong hỗn hợp X và khối lượng m của Fe đã dùng lần lượt là

Cho m gam bột Fe vào dụng dịch HNO$_{3}$ lấy dư, ta được hỗn hợp X gồm hai khí NO$_{2 }$và NO có V$_{X}$ = 8,96 lít (đktc) và tỉ khối đối với O$_{2}$ bằng 1,3125. Thành phần % NO và % NO$_{2}$ theo thể tích trong hỗn hợp X và khối lượng m của Fe đã dùng lần lượt là

A. 25% và 75%; 1,12 gam.

B. 25% và 75%; 11,2 gam.

C. 35% và 65%; 11,2 gam.

D. 45% và 55%; 1,12 gam.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: B

Phương pháp giải:

Dựa vào số mol và tỉ khối của hỗn hợp khí ta tính được số mol từng khí.

Viết các quá trình cho và nhận e, áp dụng định luật bảo toàn e tính được số mol của Fe.

Lời giải chi tiết:

Gọi số mol NO$_{2}$ và NO lần lượt là x, y

Ta có hệ phương trình:

x + y = 0,4

46x + 30y = 0,4.(1,3125.32)

=> x = 0,3 và y = 0,1

(có thể dùng phương pháp đường chéo để tìm số mol các chất)

%V$_{NO2}$ = 75% ; %V$_{NO}$ = 25%

N$^{+5}$ + 1e → N$^{+4}$ (NO$_{2}$)

0,3 ← 0,3

N$^{+5}$ + 3e → N$^{+2}$ (NO)

0,3 ← 0,1

Fe$^{0}$ → Fe$^{+3}$ + 3e

0,2 ← 0,6

=> m$_{Fe}$ = 0,2.56 = 11,2 gam

Đáp án B