Cho m gam bột Al kim loại vào V lít dung dịch HCl 1M được dung dịch X. Cho từ từ dung dịch NaOH 1M vào X, số mol kết tủa và thể tích (lít) của dung dịch NaOH được biểu diễn bằng đồ thị sau:
Giá trị của m và V là:
A. 8,1 và 0,95
B. 8,1 và 0,90
C. 6,75 và 0,95
D. 6,75 và 0,90
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Tại điểm A: kết tủa chưa đạt cực đại: n$_{OH-}$ = n$_{H+}$ + 3.n$_{kết tủa}$. Từ đó ta tính được n$_{H+}$
Tại điểm B: kết tủa tan 1 phần: n$_{kết tủa}$ = 4.n$_{Al3+}$ – (n$_{OH-}$ – n$_{H+}$)
Từ đó ta tính được n$_{Al3+}$
Khi đó ta tính được n$_{Al}$ và n$_{H+}$ suy ra m và V.
Lời giải chi tiết:
X gồm Al$^{3+}$ a mol và H$^{+}$ dư b mol
Tại điểm A: kết tủa chưa đạt cực đại: n$_{OH-}$ = b + 3.n$_{kết tủa}$ = 0,35 mol → b = 0,35- 3. 0,1 = 0,05 mol
Tại điểm B: kết tủa tan 1 phần: n$_{kết tủa}$ = 4.n$_{Al3+}$ – (n$_{OH-}$ – n$_{H+}$)
→ 0,1 = 4.a- (1,15- 0,05) → a = 0,3 mol
Suy ra m = 0,3.27 = 8,1 gam
Ta có: n$_{HCl}$ = n$_{Cl-}$ = 3a + b = 0,95 mol → V = 0,95 lít
Đáp án A