Cho m gam alanin tác dụng với lượng dư dung dịch HCl thu được 5,02 gam muối. Giá trị của m là
A. 3,56.
B. 35,6.
C. 30,0.
D. 3,00.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Lời giải chi tiết:
n$_{alanin}$ = n$_{CH3-CH(NH3Cl)-COOH}$ = 5,02 : 125,5= 0,04 (mol)
⇒ m$_{Alanin}$ = 0,04.89 = 3,56(g)
Đáp án A