Cho m (g) hỗn hợp Y gồm 2,8g Fe và 0,81g Al vào 200ml dung dịch C chứa AgNO$_{3}$ và Cu(NO$_{3}$)$_{2}$. Khi phản ứng kết thúc được dung dịch D và 8,12g rắn E gồm 3 kim loại. Cho rắn E tác dụng với dd HCl dư thì được 0,672 lít H$_{2}$(đktc). Tính nồng độ mol các chất trong dd C.
A. [AgNO$_{3}$]=0,15M, [Cu(NO$_{3}$)$_{2}$]=0,25M
B. [AgNO$_{3}$]=0,1M, [Cu(NO$_{3}$)$_{2}$]=0,2M
C. [AgNO$_{3}$]=0,5M, [Cu(NO$_{3}$)$_{2}$]=0,5M
D. [AgNO$_{3}$]=0,05M, [Cu(NO$_{3}$)$_{2}$]=0,05M
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
3 kim loại gồm: Ag, Cu và Fe dư ⇒ n$_{Fe dư}$ = n$_{H2}$ = 0,03 mol
Fe -2e →Fe $^{2+}$
A. l -3e → Al$^{3+}$
A. g$^{+}$ +1e →Ag
x x x
Cu$^{2+ }$+2e→Cu
y 2y y
2H$^{+ }$+2e→H$_{2}$
B. ảo toàn e ⇒ x+2y+0,06 = 0,1+0,09 ⇒ x+2y =0,13 (1)
m$_{rắn}$ = m$_{Ag }$ + m$_{Cu}$ + m$_{Fe dư}$ = 108x+ 64y + 0,03.56=8,12 ⇒ 108x+64y =6,44 (2)
(1),(2) ⇒ x,y
Lời giải chi tiết:
3 kim loại gồm: Ag, Cu và Fe dư ⇒ n$_{Fe dư}$ = n$_{H2}$ = 0,03 mol
Fe -2e →Fe $^{2+}$
0,05 0,1
A. l -3e → Al$^{3+}$
0,03 0,09
A. g$^{+}$ +1e →Ag
x x x
Cu$^{2+ }$+2e→Cu
y 2y y
2H$^{+ }$+2e→H$_{2}$
0,06 0,03
B. ảo toàn e ⇒ x+2y+0,06 = 0,1+0,09 ⇒ x+2y =0,13 (1)
m$_{rắn}$ = m$_{Ag }$ + m$_{Cu}$ + m$_{Fe dư}$ = 108x+ 64y + 0,03.56=8,12 ⇒ 108x+64y =6,44 (2)
(1),(2) ⇒ x= 0,03, y=0,05
⇒ [AgNO$_{3}$]=0,15M, [Cu(NO$_{3}$)$_{2}$]=0,25M
Đáp án A