Tháng Hai 3, 2026

Cho luồng khí CO dư đi qua ống sứ đựng 8,04 gam hỗn hợp FeO và Fe$_{2}$O$_{3}$ (nung nóng), thu được m gam chất rắn và hỗn hợp khí X. Cho X vào dung dịch Ca(OH)$_{2}$ dư, thu được 13,5 gam kết tủa . Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là:

Cho luồng khí CO dư đi qua ống sứ đựng 8,04 gam hỗn hợp FeO và Fe$_{2}$O$_{3}$ (nung nóng), thu được m gam chất rắn và hỗn hợp khí X. Cho X vào dung dịch Ca(OH)$_{2}$ dư, thu được 13,5 gam kết tủa . Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m là:

A. 5,62.

B. 5,88.

C. 6,87.

D. 7,48.

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: B

Phương pháp giải:

Có thể rút gọn phản ứng CO + Oxit sắt thành phản ứng CO + [O] để tính toán dễ dàng hơn.

B. iện luận chất nào còn dư, chất nào hết sau phản ứng.

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng : m$_{Oxit}$ = m$_{O pứ}$ + m$_{rắn}$

Lời giải chi tiết:

Có thể rút gọn phản ứng khử oxit sắt thành : CO + [O] \(\buildrel {t^\circ } \over\longrightarrow \) CO$_{2}$

Vì sau phản ứng thu được hỗn hợp khí ⇒ CO dư, Oxi trong oxit phản ứng hết.

Chất rắn sau phản ứng chỉ gồm kim loại Fe

CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → CaCO$_{3}$ + H$_{2}$O

⇒ n$_{CO2}$ = n$_{CaCO3}$ = 13,5 : 100 = 0,135 mol

⇒ n$_{O(Oxit)}$ = n$_{CO2}$ = 0,135 mol

B. ảo toàn khối lượng : m$_{Oxit bđ}$ = m$_{O(Oxit)}$ + m$_{KL}$

⇒ m$_{KL}$ = m = 8,04 – 16.0,135 = 5,88g

Đáp án B