Cho luồng khí CO (dư) đi qua 4,8 gam hỗn hợp X gồm CuO và Fe$_{2}$O$_{3}$ (tỉ lệ mol là 1:1) nung nóng đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được m gam chất rắn. Giá trị của m là
A. 4,16.
B. 2,40.
C. 4,48.
D. 3,52.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Phương pháp giải:
Gọi n$_{CuO}$ = n$_{Fe2O3}$ = x (mol)
⇒ 80x + 160y = 4,8
⇒ x = ? (mol)
Vì CO dư và phản ứng xảy ra hoàn toàn nên chất rắn thu được sau phản ứng là Cu và Fe
⇒ m rắn = m$_{Cu}$ + m$_{Fe}$ = ?
Lời giải chi tiết:
Gọi n$_{CuO}$ = n$_{Fe2O3}$ = x (mol)
⇒ 80x + 160y = 4,8
⇒ x = 0,02 (mol)
Vì CO dư và phản ứng xảy ra hoàn toàn nên chất rắn thu được sau phản ứng là Cu và Fe
⇒ m rắn = m$_{Cu}$ + m$_{Fe}$ = 0,02.64 + 0,02.2.56 = 3,52 (g)
Đáp án D