Cho lá nhôm vào dung dịch axit HCl có dư thu được 3,36 lít khí hiđro (ở đktc). Khối lượng nhôm đã phản ứng là :
A. 1,8 g
B. 2,7 g
C. 4,05 g
D. 5,4 g
Hướng dẫn
Đáp án: B.
Ta có: n$_{khí}$ = 3,36 : 22,4 = 0,15 mol
Công thức nguyên hàm và tích phân
Cho lá nhôm vào dung dịch axit HCl có dư thu được 3,36 lít khí hiđro (ở đktc). Khối lượng nhôm đã phản ứng là :
A. 1,8 g
B. 2,7 g
C. 4,05 g
D. 5,4 g
Hướng dẫn
Đáp án: B.
Ta có: n$_{khí}$ = 3,36 : 22,4 = 0,15 mol