Cho khí CO dư đi qua 15 gam hỗn hợp X gồm CuO, NiO, Fe$_{2}$O$_{3}$ và ZnO thu được 11,8 gam chất rắn Y gồm các kim loại. Tính thể tích dung dịch Z gồm H$_{2}$SO$_{4}$ 1,0M và HCl 0,5M cần dùng để hoà tan hêt 15,0 gam hỗn họp X:
A.
0,04 lít
B.
0,2 lit
C.
0,8 lít
D.
0,6 lít
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Lời giải chi tiết:
n$_{O trong X }$= (15 – 11,8) : 16 = 0,2mol
n$_{H+}$ = 2n $_{O trong X}$ = 2 (2V + 0,5V) = 0,2
⇒ V = 0,04 lít
Đáp án A