Cho khí CO đi qua m gam Fe$_{2}$O$_{3}$ nung nóng thì thu được 10,68 gam chất rắn A và khí B. Cho toàn bộ khí B hấp thụ vào dung dịch Ca(OH)$_{2}$ dư thì thấy tạo ra 3 gam kết tủa. Giá trị của m là:
A. 11,16.
B. 11,58.
C. 12,0.
D. 12,2.
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
Tính toán theo phương trình phản ứng
Phản ứng khử oxit bằng CO có thể hiểu đơn giản là: CO + O$_{oxit}$ → CO$_{2}$
Lời giải chi tiết:
Tổng quát: CO + O$_{oxit}$ → CO$_{2}$
CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → CaCO$_{3}$ + H$_{2}$O
n$_{CO2}$ = n$_{CaCO3}$ = 3/100 = 0,03 mol = n$_{CO pư}$
B. TKL: m$_{CO pư}$ + m$_{Fe2O3}$ = m$_{A}$ + m$_{CO2}$
⟹ 0,03.28 + m = 10,68 + 0,03.44
⟹ m = 11,16 gam
Đáp án A