Cho hỗn hợp X10,7 gam gồm 2 amin no đơn chức mạch hở tác dụng với vừa đủ V ml dung dịch HCl 1M thu được dung dịch chứa 21,65g hỗn hợp muối. Giá trị của V là :
A. 500
B. 100
C. 300
D. 200
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Phương pháp: Định luật bảo toàn khối lượng: m$_{X}$+ m$_{HCl}$ = m$_{muối}$⇒ n$_{HCl}$
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải
ĐLBTKL ⇒ m$_{HCl}$ = m$_{muối}$ – m$_{X}$=21,65-10,7 =10,95 gam ⇒ n$_{HCl}$=10,95:36,5=0,3 mol
⇒ V$_{HCl }$=0,3 lít =300ml
Chọn C