Tháng Hai 3, 2026

Cho hỗn hợp X gồm hai nguyên tố thuộc nhóm IIA ở hai chu kỳ liên tiếp trong bảng HTTH. Hoà tan hoàn toàn 7,6 gam hỗn hợp X bằng dung dịch HCl dư, sau phản ứng thu được 5,6 lít khí H$_{2}$ (đktc). Phần trăm theo khối lượng của kim loại có nguyên tử khối nhỏ hơn là:

Cho hỗn hợp X gồm hai nguyên tố thuộc nhóm IIA ở hai chu kỳ liên tiếp trong bảng HTTH. Hoà tan hoàn toàn 7,6 gam hỗn hợp X bằng dung dịch HCl dư, sau phản ứng thu được 5,6 lít khí H$_{2}$ (đktc). Phần trăm theo khối lượng của kim loại có nguyên tử khối nhỏ hơn là:

A. 31,58%.

B. 68,42%.

C. 47,37%.

D. 52,63%.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: C

Phương pháp giải:

Gọi \(\overline R \) là kim loại trung bình của 2 kim loại

\(\overline R \) + 2HCl → \(\overline R \)Cl$_{2}$ + H$_{2}$

Từ số mol H$_{2}$ tính được số mol KL => \({M_{\overline R }}\) => 2 kim loại

Lời giải chi tiết:

n$_{H2}$ = 5,6: 22,4 = 0,25mol

Gọi \(\overline R \) là kim loại trung bình của 2 kim loại

\(\overline R \) + 2HCl → \(\overline R \)Cl$_{2}$ + H$_{2}$

0,25 ← 0,25

\({M_{\overline R }}\) = 7,6: 0,25 = 30,4 g/mol

2 kim loại nằm ở 2 chu kì liên tiếp cùng thuộc nhóm IIA

=> 2 kim loại là Mg và Ca

Có 24x + 40y = 7,6 và x + y = 0,25

=> x = 0,15 và y = 0,1

=> \(\% {\bf{Mg}}{\rm{ }} = \frac{{0,15.24}}{{7,6}}.100\% = 47,37\% \)

Đáp án C